Harsunan Asiya: Cikakken Kallon Bambance-bambancen Su da Arzikinsu

  • Asiya gida ce ga harsuna sama da 2,300, an haɗa su zuwa iyalai dabam-dabam.
  • Yaren Mandarin Sinanci shine yaren da aka fi amfani da shi, yana da masu magana biliyan 1.2.
  • Keɓancewar harsuna da harsunan da ke cikin haɗari suna ƙara sarƙaƙƙiya ga yanayin yanayin harsunan Asiya.

harsunan da ake magana a Asiya

Asiya ita ce mafi girma kuma mafi yawan nahiya a duniyarmu, ta fannin yanki da harshe. An kiyasta cewa fiye da harsuna 2.300 ana magana da su a Asiya, ana rarraba su tsakanin jerin iyalai masu yare waɗanda galibi ba su da alaƙa a wasu nahiyoyi. Saboda bambance-bambancen al'adunsu, nazarin harsunan Asiya wani fanni ne mai ban sha'awa wanda ya fito daga harsunan da ke da biliyoyin masu magana zuwa harsunan da ke cikin haɗari tare da masu magana kaɗan.

Babban Iyalan Harshe a Asiya

Harsunan Asiya an haɗa su cikin iyalai na harshe daban-daban, wasu na Asiya na musamman da sauran waɗanda suka haɗa da harsunan Asiya da harsuna daga wasu nahiyoyi. Daga cikin mahimman iyalai muna samun:

  • Iyalin Sino-Tibet: Wannan shine ɗayan manyan iyalai na harshe a duniya, masu magana da kusan biliyan 1.500. Ya yadu daga Sin da Tibet, zuwa sassan kudu maso gabashin Asiya, kamar Burma da Laos. Shi mandarin chinese Shi ne yaren da aka fi yin magana a cikin wannan iyali kuma, a haƙiƙa, shi ne yaren da ke da mafi yawan masu magana a cikin duniya.
  • Iyalin Indo-Turai: Wannan iyali ya haɗa da harsunan Indo-Turai waɗanda ake magana da su a Yammacin Asiya da Kudancin Asiya, da kuma a wasu sassa na Tsakiya da Arewacin Asiya. Daga cikin muhimman harsuna akwai Hindi, Bengali, Rashanci da kuma Farisa (Farsi).
  • Iyalin Dravidian: Harsunan Dravidian ana magana da su a kudancin Indiya da sassan Pakistan da Sri Lanka. Daga cikin mafi mahimmanci akwai Tamil, Telugu y kannada.
  • Iyalin Altaic: Ya haɗa da harsuna kamar Baturke, da Mongoliyanci da kuma manchu. Ko da yake wasu malaman suna tambaya ko da gaske akwai dangantaka ta harshe tsakanin waɗannan harsuna, haɗensu a ƙarƙashin iyalin Altaic yana goyon bayan al'adu da tarihin da aka raba tsakanin mutanen da suke magana da su.

Harsuna da Mafi Girma Yawan Masu Magana a Asiya

Harsuna a Asiya

Asiya gida ce ga yarukan da aka fi magana a duniya, yawancinsu suna cikin manyan harsuna 20 da aka fi magana a duniya. Wadannan harsuna ba wai kawai suna da mahimmanci a yanki ba, amma suna taka muhimmiyar rawa a harkokin siyasa, tattalin arziki da al'adu na duniya.

Sinanci Mandarin: Masu Magana Biliyan 1.2

Mandarin Sinanci shine yaren da aka fi magana da shi a Asiya da duniya. Kimanin mutane biliyan 1.200 suna magana da Mandarin a matsayin yarensu na asali. Harshen hukuma ne na Sin da Taiwan, kuma ɗayan yarukan hukuma a Singapore. Mandarin yana da fiye da haruffa 50.000, kodayake kuna buƙatar kawai tsakanin haruffa 2.000 zuwa 3.000 don zama masu ƙwarewa. Bugu da ƙari, harshe ne na tonal, wanda ke nufin cewa sautin da ake furta kalma da shi zai iya canza ma'anarta sosai. Wannan tsarin tonal na iya zama ƙalubale ga masu jin magana ba.

Hindi: Masu Magana Miliyan 615

Hindi shine harshen hukuma na Indiya, tare da Ingilishi, kuma yana da kusan masu magana miliyan 615. Shi ne yaren da ya fi girma a arewacin Indiya, amma ba a duk ƙasar ba. Hindi yana amfani da haruffan Devanagari, wanda ke da ƙanƙara, kuma furucinsa bai dace ba, yana sauƙaƙa furta kalmomin daidai yadda aka rubuta su.

Bengali: Masu Magana Miliyan 230

Bengali shine yaren hukuma na Bangladesh kuma yana da tasiri sosai a Indiya, musamman a jihohin West Bengal da Assam. Ana la'akari da ɗaya daga cikin harsuna mafi dadi a duniya, wanda aka kwatanta da wasula masu ban sha'awa.

Larabci: Masu Magana Miliyan 230

Larabci ana magana da shi a Asiya da Afirka, amma mafi yawan masu magana da shi a Asiya shine a cikin ƙasashen Tekun Fasha da Larabawa, ciki har da Saudi Arabia, Hadaddiyar Daular Larabawa, Qatar da Yemen. Da yake shi ne yaren kur'ani, ana amfani da shi sosai a wuraren ibada a duk fadin duniyar musulmi.

Wasu Muhimman Harsuna a Asiya

Yarukan Asiya da yarukan

Kodayake harsunan da aka ambata a sama sun ƙunshi babban adadin masu magana, akwai wasu harsuna da yawa a Asiya waɗanda ke da mahimmancin al'adu, tattalin arziki da siyasa. Wasu daga cikin wadannan sune:

Jafananci

Jafananci shine yaren da kusan mutane miliyan 126 ke magana, kusan gaba ɗaya a cikin Japan. Ba kamar Sinanci ba, Jafananci yana da tsarin rubutu daban-daban guda uku: katakana, hiragana y Kanji, kowane ana amfani dashi a cikin yanayi daban-daban. Duk da wahalar koyon waɗannan tsarin guda uku, Jafananci yana da sha'awa sosai ga masu magana da ke sha'awar fasaha da al'adun gargajiya.

Koriya

Sama da mutane miliyan 75 ne ke magana da Koriya, musamman a Koriya ta Kudu da Koriya ta Arewa. Kodayake akwai bambance-bambance a cikin amfani da harshe tsakanin al'ummomin biyu, tsarin rubutun Koriya, wanda aka sani da rataye, yana ɗaya daga cikin mafi inganci da sauƙin koya. Sarki Sejong ne ya kirkiro shi a karni na 15.

Vietnamese

Harshen Vietnamese shine harshen hukuma na Vietnam kuma yana da kusan masu magana da miliyan 76. Harshen tonal ne da ke da tasiri mai yawa daga Sinanci, musamman a cikin ƙamus ɗinsa, kodayake ya yi amfani da haruffan Latin wajen rubuta shi tun lokacin da Faransa ta shiga cikin ƙasar.

Farisa (Farsi)

Farisa ana magana da shi a Iran, Afghanistan da Tajikistan. Harshe ne na Indo-Turai mai zurfafa tushen adabi da al'adu, tare da ayyukan adabi tun sama da shekaru 1.000, irin su abubuwan da mawaƙin Rumi ya yi.

Keɓaɓɓen Harsunan Yanki

iri-iri na harsunan Asiya da yaruka

Baya ga manyan iyalai masu ilimin harshe, a Asiya kuma muna samun keɓantattun harsuna ko harsuna waɗanda suka samo asali ta wata hanya ta musamman saboda yanayin yanki ko na tarihi. Daga cikin su sun yi fice:

Jafananci da Koriya

Jafananci da Koriya yare ne guda biyu waɗanda a al'adance ake ɗaukar yare dabam dabam, ko da yake wasu malaman sun yi ƙoƙari su haɗa su da dangin Altaic. Duk da haka, babu yarjejeniya kan wannan alaƙa. Dukansu harsunan suna da nagartaccen tsarin rubutu wanda ya bambanta su da wasu da yawa a Asiya.

Burushaski

Harshen da ake magana da shi musamman a arewacin Pakistan a yankin Hunza. Ba a sami ƙaƙƙarfan dangantaka da kowane dangin harshe da ke wanzu ba, wanda ya mai da hankali ga masana harshe masu sha'awar ware harshe.

Harsuna cikin Hatsarin Kashewa

iri-iri na harsunan Asiya da yaruka

Abin baƙin ciki shine, yawancin harsuna a Asiya suna gab da ƙarewa, tare da 'yan kaɗan, yawanci tsofaffi, masu magana da harshen. Wannan lamari ne na gama gari, musamman a tsakanin ƴan asalin ƙasar da ke fuskantar matsin lamba daga manyan harsuna irin su Sinanci ko Hindi.

Harsunan tsibirin Andaman

Harsunan wannan yanki, kamar akan da kuma 'yan sanda, suna cikin yarukan da aka ware a duniya kuma suna da ƙarancin masu magana. Wadannan tsibiran suna cikin Tekun Indiya kuma an kiyaye harsunan asali tsawon ƙarni ba tare da kusan wani tasiri na waje ba.

Ƙananan Harsunan Dravidian

Kodayake harsuna irin su Tamil da Telugu suna da miliyoyin masu magana, akwai ƙananan harsunan Dravidian, musamman a yankunan karkarar Indiya, waɗanda ke cikin haɗarin ɓacewa.

Ma'aunai da Hanyoyi game da Rarraba Harsuna

Akwai hanyoyi daban-daban lokacin rarraba harsunan Asiya. Mafi yawan ma'auni sune kamar haka:

  • Rarraba Rubutu: Wannan ma'auni ya dogara ne akan tsarin tsarin harsuna, kamar tsarin kalmomin da ke cikin jimlar ko kuma suna amfani da sautuna a cikin sautinsu.
  • Rarraba Halitta: Wannan rarrabuwa yana la'akari da alakar tarihi tsakanin harsuna, bin ka'idojin juyin halitta da zuriya daga harsunan tarihi.

Harsunan Asiya kuma sun ba da gudummawar kalmomi da yawa ga ƙamus na duniya. Wasu kalmomi kamar guguwa o te sun fito ne daga Sinanci, yayin da wasu kalmomi kamar daji o shamfu Suna fitowa daga Hindi. Game da tasirin Jafananci, kalmomi kamar khaki o bonsai Sun sami karɓuwa a duniya.

A taƙaice, wadata da bambance-bambancen harshe na Asiya ba shi da misaltuwa a kowace nahiya. Daga manyan harsunan ƙasa zuwa harsunan da ke cikin haɗari, yanayin yankin Asiya yana da sarƙaƙiya da ban sha'awa. Ma'amala tsakanin harsuna, tasirin junansu da juyin halittarsu tsawon shekaru na ci gaba da zama babban jigo a cikin nazarin harshe.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.